Amazon US · ASIN B0BBW159WW

MikroTik RB5009UPr+S+IN PoE Ethernet Router

เลือก RB5009UPr+S+IN เมื่อต้องการ RouterOS และการเชื่อมต่อ PoE แบบมีสาย ไม่ใช่เมื่อต้องการคำแนะนำอุปกรณ์ไร้สายแบบครบวงจรที่ผ่านการค้นคว้าแล้ว หลักฐานที่รับไว้รองรับอินเทอร์เฟซ Ethernet และ SFP+ การทำงานแบบไม่มีพัดลม และการวัดกำลังไฟขณะว่าง แต่ยังไม่ได้ยืนยันพื้นที่ครอบคลุมไร้สาย ความสามารถรองรับไคลเอนต์หลายตัว หรือความทนทานในการทำงานต่อเนื่องเป็นเวลานาน ตัวเลขการเราต์และ IPsec เป็นผลทดสอบเฉพาะเงื่อนไข ไม่ใช่การรับประกันสำหรับทุกการตั้งค่า

Updated 2026-10-11

MikroTik RB5009UPr+S+IN black metal router, angled front view
Available at Amazon

เราอาจได้รับค่าคอมมิชชันจากการซื้อที่เข้าเงื่อนไข

ราคาและร้านค้า

ยังไม่มีข้อมูลราคา

หัวข้อที่ยังไม่ได้ค้นคว้า (7)

ยังไม่มีข้อสรุปสำหรับหัวข้อเหล่านี้ ไม่ได้หมายความว่าสินค้าไม่มีข้อจำกัดหรือปัญหา

  • เงื่อนไขและข้อจำกัด
  • การใช้งานร่วมกัน
  • ข้อมูลที่แหล่งอ้างอิงระบุต่างกัน
  • ปัญหาที่มีรายงานและวิธีแก้
  • การดูแลและการสนับสนุน
  • ค่าใช้จ่ายระยะยาว
  • เหมาะกับใคร

Specifications

Idle power

7.4 W

Reviewer-observed idle power · ค่าขณะว่างที่ ServeTheHome รายงาน ไม่ระบุจำนวนตัวอย่าง มิเตอร์ เฟิร์มแวร์ อุณหภูมิแวดล้อม และการต่อสายที่แน่นอน นี่ไม่ใช่การวัดระบบ PoE ขณะมีโหลด

Source [3]

Routing throughput

9851.4 Mbps

XenaBay all-port fast-path routing test with no rules · RFC2544 · แพ็กเก็ต 1518 ไบต์ ทดลองครั้งละ 30+ วินาที ยอมให้แพ็กเก็ตสูญหาย 0.1% ไม่ระบุจำนวนตัวอย่างและเวอร์ชัน RouterOS เป็นผลสมรรถนะสูงสุดของผู้ผลิต ไม่ใช่การทดสอบอิสระ

Source [5]

Ipsec throughput

1354.1 Mbps

XenaBay single-tunnel AES-128-CBC + SHA1 test · RFC2544 · แพ็กเก็ต 1400 ไบต์ ทดลองครั้งละ 30+ วินาที ยอมให้แพ็กเก็ตสูญหาย 0.1% ไม่ระบุจำนวนตัวอย่างและเวอร์ชัน RouterOS การตั้งค่านี้ไม่ได้ยืนยันสมรรถนะของวิธีเข้ารหัสหรือจำนวนอุโมงค์แบบอื่น

Source [5]

Reviewer consensus

Consensus rows require at least two distinct sources for the topic.

TopicPositiveNegativeMixedReadingEvidence
Ethernet wan lan200Agreed · 2/2[7], [5]
Measured performance200Agreed · 2/2[7], [5]

Single-source notes

  • Buyer fit: Agreed · 1/1 · [3]
  • Efficiency: Agreed · 1/1 · [3]
  • Firmware security: Agreed · 1/1 · [7]
  • Limitations: Weak point · 1/1 · [5]
  • Real world throughput: Agreed · 1/1 · [2]
  • Thermals and reliability: Agreed · 1/1 · [3]
  • Vpn and advanced routing: Agreed · 1/1 · [5]

The review

MikroTik RB5009UPr+S+IN: ความเข้ากันได้ของ PoE การทดสอบการเราต์ และขีดจำกัดกำลังไฟ

ผู้ใช้ที่เหมาะสมและขอบเขตของหลักฐาน

MikroTik RB5009UPr+S+IN เป็นตัวเลือก RouterOS แบบมีสายสำหรับผู้ซื้อที่ต้องการการเชื่อมต่อ PoE โดยเฉพาะ อินเทอร์เฟซที่ระบุในเอกสารประกอบด้วยพอร์ต Gigabit Ethernet เจ็ดพอร์ต พอร์ต Ethernet 2.5G หนึ่งพอร์ต และช่อง SFP+ 10G หนึ่งช่อง คู่มือของรุ่นตรงกันระบุโปรเซสเซอร์ 88F7040 ส่วนการตรวจฮาร์ดแวร์ของ ServeTheHome ยืนยันว่ามีพอร์ต USB ด้วย ข้อมูลเหล่านี้ช่วยวางแผนติดตั้ง โดยระบุก่อนว่าการเชื่อมต่อใดต้องใช้พอร์ตสายทองแดงที่เร็วกว่า และการเชื่อมต่อใดจะใช้ SFP+ แล้วจึงนับอุปกรณ์ปลายทางแบบมีสายที่เหลือ ข้อมูลนี้ไม่ได้ระบุพื้นที่ครอบคลุมไร้สาย ตัวอักษรต่อท้ายรุ่นมีความสำคัญ เพราะการค้นคว้านี้เกี่ยวกับรุ่น UPr สำหรับภายในอาคาร ไม่ใช่ข้อสรุปที่ใช้แทนกันได้กับ RB5009 ทุกรุ่น ควรมองความเห็นเชิงบวกของ ServeTheHome เรื่องความเหมาะสมของ RouterOS และ PoE ว่าเป็นความเห็นเชิงบรรณาธิการที่อิงการตรวจอุปกรณ์ ไม่ใช่คำสัญญาว่ารูปแบบอินเทอร์เฟซจะเหมาะกับทุกเครือข่าย ผู้ซื้อควรเทียบรูปแบบนี้กับการเชื่อมต่อขาขึ้นและอุปกรณ์ปลายทางที่ใช้งานจริง [3], [7], [4]

การเราต์กับ IPsec เป็นคนละการทดสอบ

MikroTik รายงานผลการเราต์แบบ fast-path โดยใช้ทุกพอร์ตที่ 9851.4 Mbps เมื่อใช้แพ็กเก็ตขนาด 1518 ไบต์ วิธีทดสอบระบุอุปกรณ์ XenaBay, RFC2544 การทดลองแต่ละครั้งยาว 30+ วินาที และเกณฑ์ยอมให้แพ็กเก็ตสูญหาย 0.1% นี่คือการทดสอบสมรรถนะสูงสุดของผู้ผลิต ไม่ใช่ผลทดสอบความทนทานจากแหล่งอิสระ ส่วน Dennis Schröder รายงานแยกต่างหากว่าได้ 9 Gbit/s ผ่านช่อง SFP+ จากการใช้งานรุ่น UPr ของตนเอง บทความของเขาไม่ได้ให้รายละเอียดเพียงพอเกี่ยวกับเครื่องสร้างทราฟฟิก ขนาดแพ็กเก็ต เฟิร์มแวร์ หรือระยะเวลา เพื่อทำซ้ำให้เป็นการทดสอบในห้องแล็บที่เทียบเท่ากัน เราจึงคงข้อมูลนี้ไว้เป็นข้อสังเกตที่ผู้รีวิวรายงาน โดยไม่รวมกับตัวเลขผู้ผลิตหรือเปลี่ยนให้เป็นความเร็วเชื่อมต่อที่รับประกัน การแยกเช่นนี้ช่วยในการตัดสินใจซื้อ เพราะรายงานอิสระชี้ว่ามีอัตรารับส่งข้อมูลสูงในสภาพแวดล้อมหนึ่ง แต่ยังไม่ได้ตอบผลกระทบจากชุดกฎและทราฟฟิกหลายประเภทของคุณเอง ไม่มีแหล่งใดรับประกันสมรรถนะต่อเนื่องสำหรับการติดตั้งที่ไม่ระบุเงื่อนไข [5], [2]

ผลที่ผู้ผลิตรายงานสำหรับอุโมงค์เดียวแบบ AES-128-CBC + SHA1 คือ 1354.1 Mbps เมื่อใช้แพ็กเก็ตขนาด 1400 ไบต์ วิธีทดสอบที่เผยแพร่ใช้ XenaBay และ RFC2544 เช่นกัน โดยทดลองครั้งละ 30+ วินาทีและยอมให้สูญหาย 0.1% แต่ไม่ได้ระบุจำนวนตัวอย่าง การเราต์ fast-path ทั่วไปกับอุโมงค์เข้ารหัสนี้เป็นคนละการตั้งค่า ตัวเลขการเราต์ที่สูงกว่าไม่สามารถนำมาแทนผลอุโมงค์ได้ และผลอุโมงค์ก็ไม่ได้ยืนยันสมรรถนะของวิธีเข้ารหัส ขนาดแพ็กเก็ต หรือจำนวนอุโมงค์แบบอื่น ผู้ซื้อที่วางแผนการเชื่อมต่อเข้ารหัสควรเทียบการตั้งค่าที่เผยแพร่กับภาระงานที่ต้องการก่อนตีความตัวเลขเด่นเหล่านี้ การค้นคว้านี้ไม่ได้มีข้อมูลนำเข้าครบสำหรับคำนวณเพย์โหลด Ethernet หรือแบ็กฮอลไร้สายแยกต่างหาก จึงไม่อ้างผลจากสูตรดังกล่าว และยังไม่มีผลทดสอบ VPN ระยะยาวที่ยืนยันขึ้นใหม่ในงานนี้ ข้อจำกัดเหล่านี้ยังสำคัญแม้อัตราลิงก์ที่โฆษณาของอินเทอร์เฟซจะดูเพียงพอ เพราะหลักฐานอธิบายเงื่อนไขการทดสอบที่เลือกไว้ ไม่ใช่ทุกฟังก์ชันที่อาจทำงานพร้อมกัน [5]

ความเข้ากันได้ของ PoE และการวัดขณะว่าง

การมี PoE-in และ PoE-out บนพอร์ต Ethernet ทั้งแปดไม่ได้ทำให้ความเข้ากันได้ด้านรับไฟเหมือนกัน MikroTik จำกัดการรับไฟแบบแอกทีฟ 802.3af/at ไว้ที่ Ether1 อย่างชัดเจน ดังนั้นแผนจ่ายไฟเข้าเราเตอร์ผ่านพอร์ตอื่นต้องตรวจความเข้ากันได้แยก ไม่ควรอนุมานจากป้าย PoE โดยรวม โบรชัวร์ผู้ผลิตที่เผยแพร่ผ่าน NETXL เพิ่มรายละเอียดการทำงานที่มีประโยชน์ว่า เมื่อกำลังไฟที่มีไม่เพียงพอ พอร์ต PoE-out ที่มีลำดับความสำคัญต่ำกว่าอาจถูกปิดได้ และผู้ติดตั้งสามารถตั้งลำดับความสำคัญเหล่านั้นได้ พฤติกรรมนี้ทำให้การเลือกว่าจะคงไฟเลี้ยงให้อุปกรณ์ใดเป็นส่วนหนึ่งของแผนติดตั้ง นี่เป็นนโยบายควบคุมที่มีเอกสารรองรับ ไม่ใช่หลักฐานว่าอุปกรณ์ใดก็ตามที่นำมาต่อจะออนไลน์ต่อได้ในทุกเหตุขัดข้องของแหล่งจ่าย ควรตรวจแหล่งรับไฟที่ตั้งใจใช้ร่วมกับความต้องการกำลังไฟของอุปกรณ์ปลายทาง อย่าถือว่าจำนวนพอร์ตเท่ากับงบกำลังไฟ หรือว่าการมีช่องทางรับไฟหลายทางเป็นการรับประกันบริการต่อเนื่องที่ผ่านการวัดแล้ว [5], [1]

ServeTheHome สังเกตการใช้กำลังไฟขณะว่างประมาณ 7.4 W และระบุว่าอุปกรณ์ไม่มีพัดลม นี่คือผลวัดกำลังไฟจากแหล่งอิสระในหลักฐาน ซึ่งแยกจากการทดสอบอัตรารับส่งข้อมูลของผู้ผลิต บทความไม่ได้ระบุจำนวนตัวอย่าง เครื่องมือวัด เฟิร์มแวร์ อุณหภูมิแวดล้อม หรือรูปแบบการต่อสายที่แน่นอนของการวัดขณะว่าง ข้อมูลเหล่านี้ยังคงเป็นสิ่งที่ไม่ทราบ แทนที่จะอนุมานจากประโยคใกล้เคียงที่กล่าวถึงการใช้ไฟสูงสุด โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ข้อสังเกตนี้ไม่ได้แทนความต้องการกำลังไฟรวมของระบบที่มีภาระงานและจ่ายไฟให้เครื่อง PoE ปลายทาง โครงสร้างไม่มีพัดลมอาจเหมาะเมื่อไม่ต้องการเสียงพัดลม แต่ไม่ใช่ผลวัดสเปกตรัมเสียงหรือหลักฐานความทนทานด้านความร้อน ควรมองค่าขณะว่างเป็นจุดอ้างอิงสำหรับการตั้งค่าที่รีวิว ผู้ซื้อที่กังวลเรื่องการใช้พลังงานภายใต้โหลด PoE จริงยังจำเป็นต้องวัดการตั้งค่านั้น งานค้นคว้านี้ไม่สามารถอนุมานค่าอย่างน่าเชื่อถือจากตัวเลขขณะว่างเพียงอย่างเดียว [3], [3]

การตั้งค่าให้ปลอดภัยและคำถามที่ยังไม่มีข้อยุติ

คู่มือของรุ่นตรงกันให้ผู้ติดตั้งตั้งรหัสผ่านเพื่อรักษาความปลอดภัยของอุปกรณ์ ขั้นตอนนี้ควรอยู่ในแผนตั้งค่าควบคู่กับการตรวจช่องรับไฟ PoE ที่ต้องการใช้ โดยไม่ปล่อยให้ทั้งสองเรื่องขึ้นกับข้อสมมติว่าการเชื่อมต่อทางกายภาพของเราเตอร์ใช้แทนกันได้ ช่องว่างหลักฐานที่สืบทอดมายังคงเปิดอยู่ในเรื่องอัตรารับส่งข้อมูลต่อเนื่อง มาตรฐานและระยะไร้สาย ความสามารถรองรับไคลเอนต์หลายตัว พฤติกรรมเมช แอปควบคุมโดยผู้ปกครอง และความเชื่อถือได้ระยะยาว หัวข้อที่ยังไม่มีคำตอบไม่ได้เป็นข้ออ้างว่าฟังก์ชันนั้นมีหรือไม่มี หลักฐานยังคงความไม่สอดคล้องที่ไม่มีข้อยุติระหว่างหน้าเว็บทางการกับคู่มือเรื่องกระแส PoE-out ที่แรงดันต่ำ บทความนี้ไม่ได้เลือกค่ากระแสสูงสุดที่ต้องการเพื่อทำให้ข้อขัดแย้งหายไป หากโหลดที่ต้องการใช้ขึ้นกับเรื่องนี้ ควรขอคำชี้แจงสำหรับรุ่นและฮาร์ดแวร์ที่ตรงกัน สำหรับผู้ซื้อ ช่องว่างเหล่านี้กำหนดขอบเขตคำแนะนำว่า อินเทอร์เฟซแบบมีสายที่มีเอกสาร ผลทดสอบบางรายการ และข้อจำกัด PoE ที่ระบุชัดมีหลักฐานรองรับ แต่ยังไม่รองรับคำสัญญาที่กว้างกว่านั้นเรื่องเครือข่ายครบวงจรหรือความทนทาน [7], [5]

วิธีใช้หลักฐานประกอบการตัดสินใจ

ชุดแหล่งข้อมูลประกอบด้วยหน้าผลิตภัณฑ์และคู่มือผู้ผลิต โบรชัวร์ผู้ผลิตที่เผยแพร่ผ่าน NETXL รีวิวจากการใช้งานจริงสองหน้าของ ServeTheHome และรีวิวลายลักษณ์อักษรของ Dennis Schröder URL ที่ต่างกันไม่ใช่คนละการทดลอง โดยสองหน้าของ ServeTheHome เป็นรีวิวเดียวกัน และโบรชัวร์ที่โฮสต์โดยผู้จัดจำหน่ายก็ยังเป็นข้อมูลผู้ผลิต หน้ารายการของ GETIC มีขนาดเกินขีดจำกัด snapshot ส่วน PDF บน CDN ผู้ผลิตไม่อนุญาตให้เก็บ snapshot ตามนโยบาย robots URL ที่ได้ลองเหล่านี้ถูกบันทึกเป็นช่องว่างด้านการเข้าถึง ไม่ได้นับเป็นหลักฐานที่ตรวจยืนยันแล้ว การอัปเดตนี้คงคำถามที่ยังไม่คลี่คลายไว้ แทนการใช้จำนวนแหล่งข้อมูลเป็นหลักฐานว่าครบถ้วน

Buyer questions

ก่อนซื้อ

ใครควรพิจารณาเราเตอร์รุ่นนี้?

พิจารณารุ่นนี้เมื่อต้องการ RouterOS พร้อมการเชื่อมต่อ PoE/PoE+ แบบมีสาย คู่มือที่รับไว้ระบุอินเทอร์เฟซ Ethernet และ SFP+ แต่งานค้นคว้าชุดนี้ไม่ได้ยืนยันระยะไร้สายหรือสมรรถนะเมช [3], [7]

ความเข้ากันได้

พอร์ต Ethernet ทุกพอร์ตรับไฟแบบแอกทีฟ 802.3af/at ได้หรือไม่?

ไม่ได้ ผู้ผลิตจำกัดการรับไฟ PoE 802.3af/at ไว้ที่ Ether1 อย่างชัดเจน การมี PoE-in และ PoE-out ทั่วพอร์ต Ethernet ไม่ได้หมายความว่ารองรับการรับไฟแบบแอกทีฟเหมือนกัน [5]

การติดตั้ง

คู่มือกำหนดขั้นตอนรักษาความปลอดภัยใดไว้อย่างชัดเจน?

ตั้งรหัสผ่านเพื่อรักษาความปลอดภัยของอุปกรณ์ หลักฐานที่รับไว้ไม่ได้ประเมินแอปควบคุมโดยผู้ปกครอง งานค้นคว้าชุดนี้จึงไม่ให้คำสัญญาเกี่ยวกับฟังก์ชันนั้น [7]

การใช้งานประจำวัน

การทดสอบกำลังไฟขณะว่างจากแหล่งอิสระบอกอะไร?

ServeTheHome รายงาน 7.4 W ขณะว่างและระบุว่าเป็นอุปกรณ์ไม่มีพัดลม นี่ไม่ใช่การวัดระบบที่ต่ออุปกรณ์ PoE เต็มทั้งหมดหรือการวัดความเชื่อถือได้ระยะยาว [3]

ข้อจำกัด

ผลการเราต์รับประกันความเร็วเท่ากันสำหรับ IPsec หรือไม่?

ไม่รับประกัน ผลการเราต์แบบ fast-path ที่อ้างคือ 9851.4 Mbps ส่วนผล IPsec แบบอุโมงค์เดียว AES-128-CBC + SHA1 ที่อ้างคือ 1354.1 Mbps เป็นคนละการตั้งค่าทดสอบ ไม่ใช่คำสัญญาที่ใช้แทนกันได้ [5]

ข้อมูลและสเปก

เอกสารสเปกจากผู้ผลิต

สเปกค่าแหล่งข้อมูล
พอร์ตPoE-in and PoE-out on all eight Ethernet ports[5]
แหล่งจ่ายไฟThe manufacturer describes disabling lower-priority PoE-out ports when available power is insufficient; port priority is manually configurable.[1]

คู่มือจากผู้ผลิต

สเปกค่าแหล่งข้อมูล
พอร์ต7 × 1G Ethernet; 1 × 2.5G Ethernet; 1 × 10G SFP+[7]
หน่วยประมวลผล88F7040[7]

ตามที่ผู้รีวิวระบุ

สเปกค่าแหล่งข้อมูล
อัตราส่งข้อมูล9 Gbit/s[2]
พอร์ตเชื่อมต่อUSB port observed on RB5009UPr+S+IN[4]

วัดจากห้องแล็บ

สเปกค่าแหล่งข้อมูล
อัตราส่งข้อมูล1354.1 Mbps; 9851.4 Mbps[5]
กำลังไฟ7.4 W[3]

ข้อมูลอื่น ๆ

สเปกค่าแหล่งข้อมูล
เหมาะกับใครเหมาะกับผู้ซื้อที่ต้องการ RouterOS และการเชื่อมต่อ PoE/PoE+[3]
ข้อจำกัดรองรับอินพุต PoE แบบ 802.3af/at เฉพาะ Ether1 ไม่ควรสมมติว่าพอร์ต Ethernet ทุกพอร์ตรับอินพุต active PoE แบบเดียวกันได้[5]
สิ่งที่ต้องมีก่อนติดตั้งตั้งรหัสผ่านเพื่อรักษาความปลอดภัยของอุปกรณ์[7]
การใช้งานการระบายความร้อนแบบไม่มีพัดลมเหมาะกับการติดตั้งที่ไม่ต้องการเสียงพัดลม แต่ไม่ได้พิสูจน์ความน่าเชื่อถือในระยะยาว[3]

ข้อมูล: JSON · CSV

บทวิเคราะห์ KnowSpec

เราเตอร์ PoE แบบมีสายรุ่นนี้เหมาะกับใคร

เลือก RB5009UPr+S+IN เมื่อต้องการ RouterOS และการเชื่อมต่อ PoE แบบมีสาย ไม่ใช่เมื่อต้องการคำแนะนำอุปกรณ์ไร้สายแบบครบวงจรที่ผ่านการค้นคว้าแล้ว หลักฐานที่รับไว้รองรับอินเทอร์เฟซ Ethernet และ SFP+ การทำงานแบบไม่มีพัดลม และการวัดกำลังไฟขณะว่าง แต่ยังไม่ได้ยืนยันพื้นที่ครอบคลุมไร้สาย ความสามารถรองรับไคลเอนต์หลายตัว หรือความทนทานในการทำงานต่อเนื่องเป็นเวลานาน ตัวเลขการเราต์และ IPsec เป็นผลทดสอบเฉพาะเงื่อนไข ไม่ใช่การรับประกันสำหรับทุกการตั้งค่า

Method: evidence_synthesis

ข้อมูลที่ยังขาด

เราแสดงข้อมูลที่หาไม่พบแทนการคาดเดา

  • Topic:Limitationsrights restricted
  • Mesh Supportnot found
  • Topic:Multi Client Capacitynot found
  • Topic:Thermals And Reliabilitynot found
  • Wifi Standardnot found
  • Topic:Sustained Performancenot found
  • Coverage Areanot found
  • Topic:Limitationsconflicting
  • Topic:App Parental Controlsnot found

Sources and method

  1. RB5009UPr+S+IN brochureMikroTik (brochure hosted by NETXL) · retrieved 2026-10-11เอกสารสเปกPDF
  2. Mikrotik RB5009UPr Unboxing, Review und Performance TestDennis Schröder · retrieved 2026-10-02รีวิวจากห้องแล็บ
  3. MikroTik RB5009UPr+S+IN PoE Router Mini Review page 2ServeTheHome · retrieved 2026-10-11รีวิวจากห้องแล็บ
  4. MikroTik RB5009UPr+S+IN PoE Router Mini ReviewServeTheHome · retrieved 2026-10-11รีวิวจากห้องแล็บ
  5. MikroTik RB5009UPr+S+INMikroTik · retrieved 2026-10-02ผู้ผลิต
  6. MikroTik RB5009UPr+S+IN PoE Router Mini Review page 2ServeTheHome · retrieved 2026-10-02รีวิวจากห้องแล็บ
  7. RB5009UPr+S+IN user manualMikroTik · retrieved 2026-10-02คู่มือ
Updated: 2026-10-11 · Research accepted 2026-10-11Method: document and public-data analysis by an authorised research Agent with deterministic KnowSpec validation. No physical testing unless a section says otherwise. Missing or conflicting evidence stays visible instead of being guessed.