CORSAIR RM850e (2025) ATX 3.1 PCIe 5.1 Ready 850W Power Supply - Black
RM850e รวมกำลังพิกัด 850 W สายแบบโมดูลาร์ในตัวเครื่องกะทัดรัด และการเชื่อมต่อ GPU รุ่นปัจจุบัน ผลวัดประสิทธิภาพรองรับระดับ Gold แต่เสียงเมื่อทำงานเต็มโหลดและการตอบสนองต่อโหลดเปลี่ยนฉับพลันของราง 3.3V ที่ด้อยกว่าทำให้เหมาะกับผู้ซื้อที่ยอมรับข้อแลกเปลี่ยนเหล่านี้ มากกว่าผู้ที่คาดหวังสมรรถนะระดับพรีเมียมจากทุกราง
Updated 2026-10-08
ราคาและร้านค้า
ยังไม่มีข้อมูลราคา
เงื่อนไขและข้อจำกัด
มีเอกสารระบุกำลังพิกัด ความสามารถรองรับกำลังไฟกระชากตามข้อกำหนด และเงื่อนไขการทดสอบ แต่ยังไม่มีหลักฐานรับรองพีซีทั้งระบบ
การใช้งานร่วมกัน
ตรวจสอบรายการหัวต่อแล้ว แต่ยังไม่มีหลักฐานการทดสอบคู่เมนบอร์ดและ GPU รุ่นเฉพาะ
ข้อมูลที่แหล่งอ้างอิงระบุต่างกัน
ค่าเฉลี่ยในการรับรองกับผลวัดที่โหลดเฉพาะใช้เงื่อนไขต่างกัน BuildCores และ Scan ยังแสดงชื่อระดับการรับรองไม่สอดคล้องกัน จึงคงผลจากรีวิวไว้
ปัญหาที่มีรายงานและวิธีแก้
รีวิวพบว่าการตอบสนองต่อโหลดเปลี่ยนฉับพลันของราง 3.3V ทำได้ด้อยกว่า ส่วนล็อตที่ได้รับผลกระทบ การแก้ไขที่ยืนยันแล้ว และความถี่ของความเสียหายยังไม่ทราบ
การดูแลและการสนับสนุน
มีข้อมูลประกันเจ็ดปี แต่ยังไม่ยืนยันเงื่อนไขสิทธิ์ตามภูมิภาค ความพร้อมของอะไหล่ และวันสิ้นสุดการสนับสนุน
ค่าใช้จ่ายระยะยาว
ผลวัดประสิทธิภาพให้ข้อมูลเกี่ยวกับการใช้พลังงาน แต่ยังขาดรูปแบบโหลดและข้อมูลค่าไฟที่จำเป็น จึงไม่คำนวณต้นทุนรวม
เหมาะกับใคร
บทความและการวิเคราะห์อธิบายข้อแลกเปลี่ยนด้านกำลัง สายไฟ เสียง และประกัน แต่ความเข้ากันได้ของทั้งระบบยังไม่ผ่านการทดสอบ
Measured performance
| Conditions | Value | Evidence |
|---|---|---|
| Cybenetics efficiency result reported by Hardware Busters · ไฟเข้า 115 V เป็นค่าเฉลี่ยการรับรองที่รายงาน ตารางนี้ไม่ได้ระบุจุดโหลดหรือจำนวนตัวอย่าง | 88.568 % | [1] |
| KitGuru programmable DC-load test · ไฟเข้า 240 V ที่โหลดกระแสตรง 450 W สภาพแวดล้อมทั่วไปที่ระบุไว้คือ 35c ไม่ได้ระบุจำนวนตัวอย่าง | 93.2 % | [9] |
Efficiency
88.568 %Cybenetics efficiency result reported by Hardware Busters · ไฟเข้า 115 V เป็นค่าเฉลี่ยการรับรองที่รายงาน ตารางนี้ไม่ได้ระบุจุดโหลดหรือจำนวนตัวอย่าง
Source [1]Efficiency
93.2 %KitGuru programmable DC-load test · ไฟเข้า 240 V ที่โหลดกระแสตรง 450 W สภาพแวดล้อมทั่วไปที่ระบุไว้คือ 35c ไม่ได้ระบุจำนวนตัวอย่าง
Source [9]Noise level
39.1 dBAKitGuru digital sound-level measurement · โหลดกระแสตรง 850 W เครื่องวัดห่างจากพาวเวอร์ซัพพลายหนึ่งเมตรในห้องทดสอบเสียง ไม่มีพัดลมอื่นทำงาน ไม่ได้ระบุจำนวนตัวอย่าง
Source [9]The review
Corsair RM850e: กำลัง ประสิทธิภาพ หัวต่อ และประกัน
กำลังพิกัดและแพลตฟอร์ม
Corsair RM850e ที่กล่าวถึงนี้เป็นรุ่นปี 2025 มาตรฐาน ATX 3.1 ในตระกูล CP-9020296 โดย BuildCores ระบุ CP-9020296-NA ร่วมกับรุ่นย่อยตามภูมิภาค ส่วน Scan ระบุสินค้าของตนเป็น CP-9020296-UK ข้อมูลระบุตัวสินค้าสหรัฐฯ ที่ได้รับมอบหมายยังแยกจากรายการขายในสหราชอาณาจักร ความแตกต่างนี้สำคัญเมื่อตรวจสอบของในกล่อง เพราะชื่อ RM850e ที่คุ้นเคยเพียงอย่างเดียวไม่ได้ยืนยันว่ารุ่นเก่าหรือชุดจำหน่ายในภูมิภาคอื่นจะมีสายเหมือนกัน คู่มือที่บันทึกไว้ระบุกำลังรวม 850 W ขณะที่รีวิวร่วมสมัยอธิบายการรองรับ ATX 3.1 และหัวจ่ายไฟสำหรับ GPU รุ่นปัจจุบัน หลักฐานเหล่านี้ช่วยระบุบทบาทที่ออกแบบไว้ โดยไม่ใช้แค็ตตาล็อกภูมิภาคอื่นแทนรุ่นย่อยที่ได้รับมอบหมาย รายการคุณสมบัติของ KitGuru อธิบายว่ารองรับกำลังไฟกระชากชั่วขณะจาก GPU ได้ถึงสองเท่าของกำลังพิกัด ข้อความนี้เป็นความสามารถชั่วขณะตามข้อกำหนด ไม่ใช่ผลวัดอิสระที่แสดงว่าจ่ายกำลังเกินพิกัด 850 W ได้อย่างต่อเนื่อง ผู้ซื้อจึงควรแยกความจุพิกัดออกจากคำกล่าวเรื่องกำลังไฟกระชาก ในทางปฏิบัติควรประเมินระบบทั้งหมดที่วางแผนไว้ แทนการเลือกจากหัวต่อการ์ดจออย่างเดียว การมีหัวต่อที่ตรงกันไม่ได้ยืนยันว่าเหมาะกับทุกชุดผสมของโปรเซสเซอร์ การ์ดจอ และค่าการทำงานที่เป็นไปได้ รีวิวยังช่วยกำหนดความคาดหวังภายในกลุ่มผลิตภัณฑ์ของ Corsair โดย KitGuru ให้รุ่นนี้ 8/10 แต่คะแนนบรรณาธิการไม่อาจบันทึกหรือตีความเป็นผลทดสอบทางไฟฟ้าได้ Hardware Busters พบว่าการตอบสนองต่อโหลดเปลี่ยนฉับพลันของราง 3.3V ด้อยกว่า ดังนั้นการรองรับ ATX 3.1 จึงไม่ได้พิสูจน์ว่าทุกรางทำได้ดีเท่ากัน สำหรับผู้ประกอบเครื่องที่เปรียบเทียบพาวเวอร์ซัพพลาย คำถามที่มีประโยชน์คือหัวต่อที่มีเอกสารรองรับและข้อแลกเปลี่ยนที่พบจากการทดสอบตรงกับระบบที่ต้องการหรือไม่ งานวิจัยนี้อธิบายความแตกต่างดังกล่าว ไม่ได้รับรองพีซีทั้งระบบที่ยังไม่เคยทดสอบ [7], [2], [2], [4], [5], [6]
การรับรองประสิทธิภาพและระดับเสียง
Hardware Busters รายงานการรับรองประสิทธิภาพ Cybenetics Gold และระดับเสียง LAMBDA-A สำหรับ RM850e ตารางสเปกระบุผลประสิทธิภาพ 88.568% ที่ไฟเข้า 115 V ตัวเลขนี้เป็นผลการรับรองที่รายงานไว้ ไม่ใช่คำรับรองว่าจะทำได้ตรงกับค่านี้ในทุกระดับโหลด ข้อความคุณสมบัติเดิมที่ระบุประสิทธิภาพสูงสุด 90% ก็เป็นคำกล่าวทั่วไปเช่นกัน การระบุประเภทหลักฐานอย่างชัดเจนช่วยไม่ให้สรุปการตลาด ค่าเฉลี่ยการรับรอง และผลวัดบนชุดทดสอบเฉพาะถูกมองเป็นตัวเลขที่ใช้แทนกันได้ KitGuru มีผลที่เจาะจงกว่า โดยตารางประสิทธิภาพที่ไฟเข้า 240 V ระบุ 93.2% เมื่อโหลดกระแสตรง 450 W รีวิวอธิบายชุดทดสอบโหลดที่ตั้งโปรแกรมได้และสภาพแวดล้อมการทดสอบทั่วไป 35c ผลนี้ตอบคำถามที่แคบกว่าตัวเลขที่ 115 V เพราะแรงดันเข้าและจุดโหลดต่างกัน จึงเป็นหลักฐานที่มีประโยชน์เกี่ยวกับสมรรถนะของตัวอย่างที่ทดสอบ ณ จุดการทำงานนั้น แต่ไม่ควรนำเสนอว่าเป็นข้อขัดแย้งกับผลรับรอง และยังไม่ยืนยันการประหยัดค่าไฟในบ้านหากไม่มีรูปแบบโหลดและข้อมูลอื่นที่จำเป็นต่อการคำนวณ ที่นี่ไม่ได้ให้สมมติฐานเหล่านั้น จึงไม่อนุมานต้นทุนการเป็นเจ้าของรวม ระดับเสียงต้องพิจารณาด้วยความระมัดระวังเช่นกัน Hardware Busters อธิบายระดับ LAMBDA-A ว่าเป็นช่วงเสียงเฉลี่ย 20–25 dBA แต่ KitGuru วัดได้ 39.1 dBA ที่โหลด 850 W โดยวางเครื่องวัดห่างจากพาวเวอร์ซัพพลายหนึ่งเมตรในห้องทดสอบเสียงที่ไม่มีพัดลมอื่นทำงาน ข้อมูลสองชุดจึงเป็นเงื่อนไขและรูปแบบสรุปต่างกัน ไม่ใช่ระดับเสียงสากลของผลิตภัณฑ์ สำหรับผู้ซื้อ ข้อสรุปสำคัญคือการรับรองความเงียบโดยเฉลี่ยไม่ได้รับประกันว่าจะเงียบเท่ากันเมื่อทำงานเต็มกำลัง การเลือกเวิร์กสเตชันที่เงียบควรพิจารณาโหลดที่ตั้งใจใช้ ไม่ใช่เพียงป้ายระดับเสียง ตัวเลขทั้งสองไม่ได้วัดคอมพิวเตอร์ที่ประกอบเสร็จพร้อมอุปกรณ์ระบายความร้อนอื่น [7], [2], [1], [1], [9]
การเชื่อมต่อสายไฟ
รายการสายจากรีวิวมีสาย EPS สองเส้น หัวต่อ PCIe 6+2 แบบทั่วไปสามหัว และหัวจ่ายไฟกำลังสูงสำหรับ GPU หนึ่งหัวซึ่งระบุว่ารองรับ 600 W รายละเอียดเหล่านี้ช่วยวางแผนได้ แต่จำนวนหัวต่อกับจำนวนสายแยกเป็นคนละอย่าง ผู้ประกอบควรเทียบความต้องการของเมนบอร์ดและการ์ดจอที่ตั้งใจใช้กับชุดสายที่ให้มาจริง แทนการสมมติว่าทุกหัวในรายการอยู่บนสายอิสระคนละเส้น รายการคุณสมบัติร่วมสมัยยังระบุหัวต่อ 12V-2x6 แบบเนทีฟด้วย ส่วนรายการรีวิวเดิมใช้คำย่อจำนวนขาต่างออกไป จึงควรตรวจสอบรุ่นปีและชื่อมาตรฐานหัวต่อมากกว่าพึ่งคำย่อเพียงอย่างเดียว สายแบบฟูลโมดูลาร์หมายถึงต่อเฉพาะสายที่ระบบต้องใช้ได้ ตามคำอธิบายคุณสมบัติของ KitGuru สำหรับระบบที่ไม่ซับซ้อนมาก ช่วยให้วางแผนเดินสายได้ชัดขึ้นโดยไม่ต้องติดตั้งชุดสายที่ให้มาทั้งหมด แต่ไม่ได้ยืนยันว่าสายจากพาวเวอร์ซัพพลายอื่นใช้แทนกันได้ และงานวิจัยนี้ไม่ได้กล่าวอ้างความเข้ากันได้ดังกล่าว การตัดสินใจซื้อที่รอบคอบคือยืนยันของในชุดและคำแนะนำการใช้สายของผู้ผลิตที่ตรงรุ่น ก่อนพึ่งสายเดิมที่มีอยู่ ความยาวตัวเครื่องที่มีเอกสารระบุไว้ 140 mm ก็เป็นข้อมูลใช้งานจริงอีกข้อ ช่วยรองรับคำอธิบายว่ากะทัดรัด แต่ไม่ใช่ผลวัดพื้นที่ว่างที่เหลือในเคสเฉพาะ ผู้ซื้อยังต้องประเมินเคสที่เลือกและพื้นที่รอบหัวต่อสาย การถอดตรวจของ KitGuru พบพัดลม Hong Hua ขนาด 120 mm ซึ่งยืนยันโครงสร้างการระบายความร้อน ไม่ใช่การทำนายระดับเสียงในทุกเคส รายละเอียดเหล่านี้ทำให้การประเมินความพอดีชัดขึ้น โดยตรวจทั้งตัวเครื่อง ชุดสาย และข้อกำหนดระบบร่วมกัน สุดท้ายรายการขายในสหราชอาณาจักรใช้ช่วยตรวจสเปกทั่วไปของรุ่นปีได้ ขณะที่การจับคู่ CP-9020296-NA ทำให้ข้อมูลภูมิภาคยังชัดเจน รายละเอียดชุดจำหน่ายหรือบริการในสหราชอาณาจักรไม่ได้ถูกนำมาใช้กับสินค้าสหรัฐฯ โดยปริยาย [1], [2], [3], [5], [6], [1]
ข้อแลกเปลี่ยนด้านประกัน
Hardware Busters บันทึกประกันเจ็ดปี และ KitGuru ระบุระยะประกันเป็นข้อแลกเปลี่ยนเมื่อเทียบกับรุ่นพรีเมียมบางตัวที่รีวิว ระยะนี้มีความหมายสำหรับผู้ซื้อที่อยากใช้พาวเวอร์ซัพพลายต่อเนื่องผ่านการประกอบหลายเครื่อง แต่ไม่ใช่อายุใช้งานที่วัดได้ และไม่ได้ยืนยันในตัวเองว่าจะจัดการการเคลมทุกครั้งในอนาคตอย่างไร ควรตรวจสิทธิ์ตามภูมิภาค ข้อยกเว้น และขั้นตอนบริการจากเงื่อนไขที่ใช้จริง งานวิจัยนี้คงระยะที่มีข้อมูลไว้ และเปิดรายละเอียดที่ยังไม่มีหลักฐานเป็นข้อไม่ทราบ แทนการใช้คำอธิบายบริการของร้านสหราชอาณาจักรเป็นนโยบายสหรัฐฯ ข้อสังเกตทางไฟฟ้าจากการทดสอบอิสระเจาะจงกว่าการกล่าวทั่วไปว่าเป็นสินค้าระดับรอง Hardware Busters พบการตอบสนองต่อโหลดเปลี่ยนฉับพลันของราง 3.3V อยู่ระดับปานกลาง และต้องการให้ปรับจุดทำงานของระบบป้องกัน ข้อสังเกตนี้เป็นของตัวอย่างที่รีวิวและบริบทการทดสอบ ไม่ได้พิสูจน์ว่าทุกตัวที่ส่งมอบมีข้อบกพร่อง ที่นี่ยังไม่มีข้อมูลยืนยันการแก้ฮาร์ดแวร์หรือช่วงหมายเลขเครื่องที่ได้รับผลกระทบ สิ่งที่มีประโยชน์ต่อผู้ซื้อคือผู้ที่ให้ความสำคัญกับสมรรถนะสูงสุดทุกรางควรดูผลทดสอบละเอียด ไม่ใช่พึ่งกำลังจ่ายและการรับรองอย่างเดียว แม้ผู้ที่ต้องการหัวต่อที่มีข้อมูลรองรับเป็นหลักก็ควรเข้าใจข้อแลกเปลี่ยนที่รีวิวพบ เมื่อพิจารณาร่วมกัน หลักฐานรองรับความเหมาะสมแบบมีเงื่อนไขสำหรับเครื่องรุ่นปัจจุบันที่ต้องการกำลังพิกัด 850 W หัวต่อ GPU ตามที่บันทึก และตัวเครื่องกะทัดรัด การรับรอง Gold มีหลักฐานรองรับ แต่ผลวัดเสียงจริงที่เต็มโหลดกำหนดขอบเขตความคาดหวังด้านความเงียบ ประกันเจ็ดปีและข้อสังเกตของรางรองควรเป็นส่วนหนึ่งของการตัดสินใจร่วมกับจุดเด่น คะแนน 8/10 ของ KitGuru ให้บริบทบรรณาธิการ แต่ผลวัดและเงื่อนไขเป็นฐานเปรียบเทียบทางเทคนิคที่มีประโยชน์กว่า ก่อนซื้อควรยืนยันรุ่นภูมิภาคที่แน่นอน รูปแบบสายที่ต้องใช้ พื้นที่ในเคส และความต้องการกำลังไฟของทั้งระบบ ข้อสรุปนี้อยู่ภายในขอบเขตผลทดสอบและเอกสารที่มี ไม่ได้สัญญาความเข้ากันได้ ความเงียบ หรือความน่าเชื่อถือตลอดอายุใช้งานของระบบที่ไม่เคยทดสอบ [7], [2], [1], [2], [9], [4]
Buyer questions
ก่อนซื้อ
มีรายงานการรับรองประสิทธิภาพระดับใด?
Hardware Busters รายงานการรับรองประสิทธิภาพ Cybenetics Gold โดยมีผล 88.568% ที่ 115 V ค่านี้ไม่ใช่ประสิทธิภาพในทุกระดับโหลด [1]
ความเข้ากันได้
RM850e มีกำลังพิกัดรวมเท่าไร?
คู่มือของ Corsair ระบุกำลังรวม 850 W [7]
รองรับกำลังไฟกระชากของ GPU รุ่นปัจจุบันหรือไม่?
แบบ ATX 3.1 มีคำอธิบายว่ารองรับกำลังไฟกระชากชั่วขณะจาก GPU ในระดับสูง [2]
การติดตั้ง
มีหัวต่อชนิดใดให้มาบ้าง?
ชุดสายประกอบด้วยสาย EPS หัวต่อ PCIe แบบทั่วไป และหัวต่อ PCIe กำลังสูง [1]
รูปสินค้า

ข้อมูลและสเปก
คู่มือจากผู้ผลิต
| สเปก | ค่า | แหล่งข้อมูล |
|---|---|---|
| กำลังไฟ | 850 W | [7] |
ข้อมูลจากร้านค้า
ตามที่ผู้รีวิวระบุ
| สเปก | ค่า | แหล่งข้อมูล |
|---|---|---|
| ความลึก | 140 mm | [2] |
| ขนาดพัดลม | 120 mm | [3] |
| ข้อจำกัด | Hardware Busters found mediocre 3.3V transient response and wanted protection thresholds adjusted. | [4] |
| รูปแบบสายโมดูลาร์ | Fully modular | [2] |
วัดจากห้องแล็บ
บทวิเคราะห์ KnowSpec
การเชื่อมต่อรุ่นปัจจุบันกับข้อจำกัดที่วัดพบ
RM850e รวมกำลังพิกัด 850 W สายแบบโมดูลาร์ในตัวเครื่องกะทัดรัด และการเชื่อมต่อ GPU รุ่นปัจจุบัน ผลวัดประสิทธิภาพรองรับระดับ Gold แต่เสียงเมื่อทำงานเต็มโหลดและการตอบสนองต่อโหลดเปลี่ยนฉับพลันของราง 3.3V ที่ด้อยกว่าทำให้เหมาะกับผู้ซื้อที่ยอมรับข้อแลกเปลี่ยนเหล่านี้ มากกว่าผู้ที่คาดหวังสมรรถนะระดับพรีเมียมจากทุกราง
Method: Synthesis of independent tests and documented features; buyer implication is editorial inference.ข้อมูลที่ยังขาด
เราแสดงข้อมูลที่หาไม่พบแทนการคาดเดา
- Setup Requirementrights restricted
Sources and method
- Corsair RM850e ATX v3.1 PSU ReviewHardware Busters · retrieved 2026-10-08รีวิวจากห้องแล็บ
- Corsair RM850e ATX 3.1 (2025) PSU ReviewKitGuru · retrieved 2026-10-08รีวิวจากสื่อ
- RM850e review: component analysisKitGuru · retrieved 2026-10-08รีวิวจากสื่อ
- RM850e review: EpilogueHardware Busters · retrieved 2026-10-08รีวิวจากห้องแล็บ
- RM850e (2025) CP-9020296-UKScan · retrieved 2026-10-08ข้อมูลจากร้านค้า
- Corsair RM850e (2025)BuildCores · retrieved 2026-10-08แหล่งอื่น
- RMe Series Fully-Modular ATX Power Supply ManualCorsair · retrieved 2026-09-27คู่มือPDF
- Corsair RM850e ATX 3.1 (2025) PSU ReviewKitGuru · retrieved 2026-09-27รีวิวจากสื่อ
- RM850e review: testingKitGuru · retrieved 2026-10-08รีวิวจากห้องแล็บ
- Corsair RM850e ATX v3.1 PSU ReviewHardware Busters · retrieved 2026-09-27รีวิวจากห้องแล็บ
