ASUS ProArt PA279CV 27 Inch 4K UHD USB-C Professional Monitor
เหมาะแบบมีเงื่อนไขกับงานภาพถ่ายที่เน้น sRGB และงานสร้างสรรค์บนโต๊ะทำงาน โดยมีการปรับขาตั้งและการเชื่อมต่อ USB-C ที่เป็นประโยชน์ ตรวจสอบความสม่ำเสมอของพาเนล ความต้องการชาร์จของแล็ปท็อป และโหมด USB ก่อนซื้อ
Updated 2026-10-11
ราคาและร้านค้า
ยังไม่มีข้อมูลราคา
หัวข้อที่ยังไม่ได้ค้นคว้า (7)
ยังไม่มีข้อสรุปสำหรับหัวข้อเหล่านี้ ไม่ได้หมายความว่าสินค้าไม่มีข้อจำกัดหรือปัญหา
- เงื่อนไขและข้อจำกัด
- การใช้งานร่วมกัน
- ข้อมูลที่แหล่งอ้างอิงระบุต่างกัน
- ปัญหาที่มีรายงานและวิธีแก้
- การดูแลและการสนับสนุน
- ค่าใช้จ่ายระยะยาว
- เหมาะกับใคร
Measured performance
Color error delta e 2000
0.8 deltaE2000i1Display Pro and i1Profiler 3.2.2 post-calibration color measurement · Arnaud Frich ทดสอบ PA279CV ในโหมด Standard ที่ 120 cd/m² คอนทราสต์ 80% เป้าหมาย 6500 K และแกมมา 2.2 รายงานค่าเฉลี่ย Delta E 2000 หลังปรับเทียบ ไม่ระบุจำนวนจอตัวอย่าง และไม่ใช่การรับประกันจากโรงงาน
Source [2]Input lag
12 msReviewer-reported input-lag test at 60Hz · MonitorNerds รายงาน 12ms ที่ 60Hz สำหรับ PA279CV ไม่ระบุเครื่องมือทดสอบ เส้นทางสัญญาณ และจำนวนจอตัวอย่าง อย่าเทียบค่านี้เป็นเวลาในการตอบสนองของพิกเซล
Source [3]Reviewer consensus
Single-source notes
- Buyer fit: Agreed · 1/1 · [5]
- Color gamut and accuracy: Agreed · 1/1 · [5]
- Ergonomics and mounting: Agreed · 1/1 · [5]
- Input lag: Mixed · 1/1 · [3]
- Limitations: Weak point · 1/1 · [3]
- Panel type and uniformity: Weak point · 1/1 · [2]
- Refresh rate and response time: Mixed · 1/1 · [5]
- Text clarity and scaling: Agreed · 1/1 · [5]
The review
ASUS ProArt PA279CV: งานแต่งภาพ sRGB การตั้งค่า USB-C และข้อจำกัดจากการวัด
เหมาะกับใคร
ASUS ProArt PA279CV สมเหตุสมผลที่สุดสำหรับช่างภาพที่เตรียมงานเพื่อรับชมออนไลน์ และผู้สร้างสรรค์ที่เน้นส่งออกงานใน sRGB หรือ Rec. 709 นี่คือกลุ่มผู้ซื้อที่ Capture ระบุว่าเหมาะสม โดยผู้รีวิวยังพบว่าตัวอักษรชัดเจนในระยะรับชมทั่วไป ข้อสังเกตเหล่านี้มีประโยชน์ต่องานประจำวัน แต่ไม่ได้รับรองว่าภาพถ่ายหรืองานพิมพ์ทุกชิ้นจะตรงกับภาพบนจอ ควรเลือกจอตามปริภูมิสีที่งานต้องใช้จริง แทนการถือว่าชื่อ ProArt รับประกันความเหมาะสมกับกระบวนการทำงานระดับมืออาชีพทุกแบบ [5]
ผลความแม่นยำของสีที่มีน้ำหนักมากที่สุดในข้อมูลที่คงไว้ คือค่าเฉลี่ย Delta E 2000 เท่ากับ 0.8 หลังปรับเทียบของ Arnaud Frich ผลนี้อธิบายจอที่ทดสอบตามขั้นตอนที่ระบุ ไม่ใช่การรับประกันทุกเครื่องตั้งแต่แกะกล่อง รีวิวของเขายังพบความไม่สม่ำเสมอที่มองเห็นได้ จึงควรประเมินความแม่นยำของสีโดยเฉลี่ยแยกจากความสม่ำเสมอทั่วพาเนล ค่าความคลาดเคลื่อนเฉลี่ยต่ำช่วยเพิ่มความมั่นใจในสีหลังปรับเทียบได้ แต่ยังมีเหตุผลให้ตรวจสอบพื้นที่สีเรียบขนาดใหญ่ก่อนพึ่งพาจอสำหรับงานแต่งภาพที่ต้องการความแม่นยำสูง [2], [2]
ประสิทธิภาพด้านภาพและการเคลื่อนไหว
ความละเอียดแนวนอนที่มีเอกสารรองรับคือ 3840 พิกเซล และอัตรารีเฟรชที่รีวิวระบุคือ 60 Hz MonitorNerds รายงานความหน่วงอินพุต 12 ms ที่ 60Hz แต่ไม่ระบุเครื่องมือ เส้นทางการเชื่อมต่อ หรือจำนวนจอตัวอย่าง ผลจึงมีประโยชน์ในฐานะค่าอ้างอิงที่มีข้อจำกัด ไม่ใช่การรับประกันความหน่วงในทุกกรณี ความหน่วงอินพุตกับอัตรารีเฟรชอธิบายการเคลื่อนไหวคนละด้าน และไม่ควรนำค่าใดไปแทนผลวัดการตอบสนองของพิกเซลโดยไม่ชี้แจง ผู้ซื้อที่ให้ความสำคัญกับเกมแข่งขันที่รวดเร็วควรให้น้ำหนักข้อจำกัดเหล่านี้มากกว่าผู้ที่ทำงานกับภาพนิ่งเป็นหลัก [5], [3], [4]
Capture บรรยายความสว่างไว้ประมาณ 400 nits เมื่อปรับสูงสุด บทความไม่ได้ให้ขั้นตอนทดสอบ HDR ด้วยเครื่องมือวัดสำหรับข้อสังเกตนี้ การอัปเดตครั้งนี้จึงไม่นำค่านี้เข้าตารางผลวัดจากห้องปฏิบัติการ ความสว่างเพียงอย่างเดียวยังไม่คลายข้อกังวลเรื่องคุณภาพ HDR ในรีวิวเดิม เมื่อรวมกับข้อจำกัดด้านความสม่ำเสมอที่รายงาน จึงมีเหตุผลให้ประเมินจอด้วยงานที่เป็นตัวแทนการใช้งานจริง แทนการยึดตัวเลขเด่นเพียงค่าเดียว ภาพที่สว่างน่าดูและความเหมาะสมกับงานเก็บรายละเอียดขั้นสุดท้ายที่ต้องการความเที่ยงตรงเป็นคนละประเด็นในการซื้อ [2], [5]
การเชื่อมต่อและการยศาสตร์
ชุดการเชื่อมต่อประกอบด้วย USB-C, พอร์ต USB-A สี่พอร์ต, อินพุต HDMI 2.0 สองช่อง, DisplayPort 1.2 และช่องหูฟัง การชาร์จ USB-C จำกัดที่ 65 watts ที่สำคัญกว่านั้น คู่มือ ASUS อธิบายข้อแลกเปลี่ยนด้านแบนด์วิดท์ว่า เมื่อเชื่อมต่อผ่าน USB-C โหมด USB 3.2 Gen 1 รองรับ 4K2K 30Hz ส่วนโหมด USB 2.0 รองรับ 4K2K 60Hz คู่มือระบุว่าการตั้งค่า USB นี้ไม่กระทบความละเอียดของ HDMI หรือ DisplayPort ผู้ซื้อที่ต้องการทั้งการแสดงผลเดสก์ท็อปที่ลื่นไหลและอุปกรณ์เก็บข้อมูลที่เชื่อมต่อด้วยความเร็วสูงควรตรวจสอบการตั้งค่านี้ก่อนคิดว่าสายเส้นเดียวให้ทั้งสองอย่างที่อัตราสูงสุดได้ [3], [5], [4]
ขาตั้งปรับก้มเงย หมุนแนวตั้ง หมุนซ้ายขวา และปรับความสูงได้ Capture มองว่าการปรับเหล่านี้ใช้งานได้จริงในการจัดตำแหน่งจอ แต่ความสบายยังต้องตรวจสอบกับโต๊ะและที่นั่งของคุณเอง ขีดจำกัดการชาร์จก็ควรตรวจสอบในทางปฏิบัติเช่นเดียวกัน โดยเทียบความต้องการของแล็ปท็อปกับกำลังที่จอจ่ายได้ก่อนตัดสินใจไม่ใช้แหล่งจ่ายไฟของแล็ปท็อป ตำแหน่งพอร์ตที่สะดวกจะมีประโยชน์ก็ต่อเมื่อสอดคล้องกับคอมพิวเตอร์ อุปกรณ์ต่อพ่วง และท่านั่งทำงานที่ตั้งใจใช้ [3], [5]
ข้อจำกัดที่ควรชั่งน้ำหนัก
Photo Review ระบุอย่างเป็นอิสระว่าความสม่ำเสมอของความสว่างเป็นจุดอ่อนหลักของ PA279CV ที่ทดสอบ การวิเคราะห์ใช้ SpyderX Elite และซอฟต์แวร์ Datacolor โดยบทความกล่าวถึงความสว่างที่ไม่เท่ากันทั่วจอ แต่ไม่ระบุจำนวนจอตัวอย่าง ข้อมูลนี้สนับสนุนข้อกังวลของรีวิวภาษาฝรั่งเศสที่คงไว้ในภาพรวม โดยไม่ได้ยืนยันอัตราข้อบกพร่องของผลิตภัณฑ์ทั้งรุ่น สำหรับผู้ที่กำลังพิจารณาซื้อ ข้อสรุปที่สมเหตุสมผลคือตรวจสอบพาเนลของเครื่องจริง โดยเฉพาะด้วยงานที่ทำให้สังเกตความต่างของความสว่างตามตำแหน่งได้ง่าย แทนการคิดว่ารีวิวหนึ่งชิ้นทำนายผลของทุกเครื่องได้ [2], [1]
ชุดหลักฐานเดิมยังไม่ให้ข้อสรุปเรื่อง Adaptive-Sync ขณะนี้ ASUS มีเอกสารขั้นตอนเปิดใช้งานที่ชัดเจน ได้แก่ ใช้แหล่งสัญญาณกราฟิกที่รองรับ เลือก DisplayPort 1.2 และปิด Rapid Rendering Mode ข้อมูลนี้ขัดกับข้อความของ MonitorNerds ที่ว่าจอไม่มีการซิงก์แบบปรับตาม แต่ไม่ได้ยืนยันความเข้ากันได้กับการ์ดจอหรือไดรเวอร์ทุกรุ่น ควรใช้คำแนะนำผู้ผลิตเป็นข้อมูลอ้างอิงความสามารถ และตรวจสอบคอมพิวเตอร์ที่จะใช้แยกต่างหาก ช่องว่างข้อมูลเรื่องพฤติกรรมระยะยาวและประสิทธิภาพด้านการใช้พลังงานที่คงไว้ยังไม่ได้รับการเติมเต็มด้วยการทดสอบแบบควบคุมในการอัปเดตครั้งนี้ [5], [4]
แยก PA279CV และ PA279CRV ให้ชัดเจน
PA279CV และ PA279CRV เป็นคนละรุ่น รีวิวที่เผยแพร่ภายหลังของ Australian Photography ระบุชัดว่า PA279CRV เป็นรุ่นสืบทอด และรายงานว่าการจ่ายไฟ USB-C เพิ่มจาก 65 watts เป็น 96 watts พร้อมเพิ่ม DisplayPort-out ในรุ่นที่ใหม่กว่า ห้ามนำคุณสมบัติของรุ่นสืบทอดเหล่านี้ไปใส่ในสเปก PA279CV เรื่องนี้สำคัญเมื่อเปรียบเทียบรายการสินค้าที่ชื่อแตกต่างกันเพียงตัวอักษรเดียว ตรวจสอบชื่อรุ่นแบบเต็มและการเชื่อมต่อที่ต้องการ แทนการอาศัยชื่อซีรีส์แบบย่อหรือภาพที่ดูคุ้นตา [3], [7]
รีวิวรุ่นสืบทอดถูกใช้ที่นี่เพียงเพื่อแยกขอบเขตรุ่น โดยไม่มีผลจากห้องปฏิบัติการของรีวิวนั้นถูกนำมาเป็นผลวัด PA279CV สำหรับ PA279CV นี้ การตัดสินใจยังเน้นงานที่ใช้ sRGB ขีดจำกัดการชาร์จ และข้อควรระวังเรื่องความสม่ำเสมอของพาเนล หากข้อจำกัดเหล่านี้ตรงกับกระบวนการทำงานของคุณ รีวิวอิสระก็ให้เหตุผลที่จะพิจารณา แต่หากการตัดสินใจขึ้นอยู่กับคุณสมบัติที่มีเอกสารรองรับเฉพาะในรุ่นสืบทอด ควรพักการเปรียบเทียบและยืนยันว่าสินค้าที่ขายจริงคือรุ่นใดก่อนเลือก [3], [5], [1], [7]
วิธีอ่านหลักฐานจากการทดสอบ
บันทึกผลวัดมาจากขั้นตอนรีวิวสองแบบที่ต่างกัน ไม่ใช่การทดสอบสองครั้งที่ KnowSpec ดำเนินการ ผลด้านสีของ Frich เกิดหลังปรับเทียบด้วย i1Display Pro และ i1Profiler 3.2.2 โดยใช้โหมด Standard เป้าหมายความสว่าง 120 cd/m² คอนทราสต์ 80% เป้าหมาย 6500 K และแกมมา 2.2 ส่วนผลความหน่วงอินพุตของ MonitorNerds เป็นการทำงานที่ 60Hz และให้รายละเอียดขั้นตอนน้อยกว่ามาก ทั้งสองแหล่งไม่ระบุจำนวนจอตัวอย่าง การแนบเงื่อนไขเหล่านี้ไว้กับผลของตนเองช่วยหลีกเลี่ยงการสื่อว่าตัวเลขทั้งหมดมาจากจอหรือห้องปฏิบัติการเดียวกัน [5], [3], [2], [1]
Photo Review เพิ่มอีกมุมมองที่มีประโยชน์ผ่านการประเมินความสม่ำเสมอด้วยเครื่องมือวัด ผลที่พบช่วยชี้ว่าควรตรวจสอบอะไร ขณะที่ผลสีหลังปรับเทียบอธิบายสิ่งที่การตั้งค่าแบบควบคุมชุดหนึ่งทำได้ หลักฐานเหล่านี้เสริมกัน โดยไม่ได้ทำให้อีกฝ่ายหมดความเกี่ยวข้อง หากเกณฑ์ยอมรับของคุณขึ้นกับเป้าหมายปรับเทียบเฉพาะหรือพาเนลที่สม่ำเสมอมาก ควรกำหนดเกณฑ์ก่อนซื้อและประเมินเครื่องของคุณตามนั้น รีวิวสนับสนุนการเลือกใช้แต่งภาพแบบมีเงื่อนไข ไม่ใช่คำรับรองว่าจะได้ผลเหมือนกันโดยไม่มีข้อแม้ [2], [1]
Buyer questions
ก่อนซื้อ
ความเข้ากันได้
การใช้งานประจำวัน
ข้อมูลและสเปก
คู่มือจากผู้ผลิต
| สเปก | ค่า | แหล่งข้อมูล |
|---|---|---|
| ระบบปรับอัตรารีเฟรช | ASUS documents Adaptive-Sync with a supported graphics source; select DisplayPort 1.2 and disable Rapid Rendering Mode. | [4] |
| ความละเอียดแนวนอน | 3840 px | [4] |
ตามที่ผู้รีวิวระบุ
| สเปก | ค่า | แหล่งข้อมูล |
|---|---|---|
| ขอบเขตสี | 100% sRGB and 100% Rec. 709 | [5] |
| ตระกูลสินค้า | PA279CV is distinct from the later PA279CRV; Australian Photography reports the successor increases USB-C power delivery from 65 watts to 96 watts and adds DisplayPort-out. | [7] |
| พอร์ต | USB-C, four USB-A, two HDMI 2.0, DisplayPort 1.2 and headphone output | [5] |
| อัตรารีเฟรช | 60 Hz | [5] |
| การปรับขาตั้ง | Tilt, pivot, rotation and height adjustment | [5] |
วัดจากห้องแล็บ
| สเปก | ค่า | แหล่งข้อมูล |
|---|---|---|
| ความหน่วงอินพุต | 12 ms | [3] |
ข้อมูลอื่น ๆ
| สเปก | ค่า | แหล่งข้อมูล |
|---|---|---|
| เหมาะกับใคร | Recommended for budget-conscious photographers whose work is mainly viewed online | [5] |
| ข้อจำกัด | Measured panel uniformity showed a slight visible shortfall; Photo Review พบว่าความสม่ำเสมอของความสว่างเป็นจุดอ่อนหลักของ PA279CV ที่ทดสอบด้วยการวิเคราะห์จาก SpyderX Elite โดยไม่ระบุจำนวนตัวอย่าง Australia; USB-C charging is limited to 65 watts | [3], [2], [1] |
| สิ่งที่ต้องมีก่อนติดตั้ง | สำหรับภาพผ่าน USB-C คู่มือจำกัดโหมด USB 3.2 Gen 1 ไว้ที่ 4K2K 30Hz และรองรับ 4K2K 60Hz ในโหมด USB 2.0 โดย HDMI และ DisplayPort ไม่ได้รับผลกระทบ | [4] |
| การใช้งาน | Text remains crisp at normal viewing distances | [5] |
บทวิเคราะห์ KnowSpec
ข้อสรุปสำหรับผู้ซื้อ ASUS ProArt PA279CV
เหมาะแบบมีเงื่อนไขกับงานภาพถ่ายที่เน้น sRGB และงานสร้างสรรค์บนโต๊ะทำงาน โดยมีการปรับขาตั้งและการเชื่อมต่อ USB-C ที่เป็นประโยชน์ ตรวจสอบความสม่ำเสมอของพาเนล ความต้องการชาร์จของแล็ปท็อป และโหมด USB ก่อนซื้อ
Method: Separate manufacturer instructions, attributed observations and instrumented reviewsจุดที่ข้อแลกเปลี่ยนมีผลต่อการเลือก
ข้อสังเกตเรื่องความสว่างโดยประมาณของ Capture ไม่ใช่ผลทดสอบ HDR ด้วยเครื่องมือวัด ความสม่ำเสมอยังเป็นข้อกังวลในรีวิว ASUS มีเอกสารการตั้งค่า Adaptive-Sync แต่ในที่นี้ยังไม่ได้ยืนยันความเข้ากันได้กับระบบกราฟิกทุกแบบหรือประสิทธิภาพด้านการใช้พลังงานระยะยาว
Method: Synthesis of independent reviews and official setup instructionsข้อมูลที่ยังขาด
เราแสดงข้อมูลที่หาไม่พบแทนการคาดเดา
- Topic:Efficiencynot found
- Topic:Sustained Performancenot found
- Adaptive Syncconflicting
Sources and method
- ASUS ProArt Display PA279CV monitorPhoto Review · retrieved 2026-10-11รีวิวจากห้องแล็บ
- Test de l'écran ASUS ProArt PA279CVGuide de la gestion des couleurs · retrieved 2026-09-26รีวิวจากห้องแล็บ
- Asus ProArt PA279CV Review – Entry Level Professional Monitor for EditingMonitorNerds · retrieved 2026-09-26รีวิวจากห้องแล็บ
- PA279CV Series user guideASUS · retrieved 2026-10-11คู่มือPDF
- Review: ASUS 27-inch ProArt PA279CV monitorCapture magazine · retrieved 2026-09-26รีวิวจากสื่อ
- Test de l'écran ASUS ProArt PA279CVGuide de la gestion des couleurs · retrieved 2026-10-11รีวิวจากห้องแล็บ
- Review: ASUS PA279CRV image-editing monitorAustralian Photography · retrieved 2026-10-11รีวิวจากสื่อ

