TP-Link Archer AX73 AX5400 Dual-Band Gigabit Wi-Fi 6 Router
Archer AX73 เหมาะกับบ้านที่ต้องการ Wi-Fi 6 ประสิทธิภาพดีและการเชื่อมต่อแบบมีสายระดับ Gigabit ทั่วไป โดยเฉพาะเมื่อใช้อุปกรณ์ลูกข่ายที่รองรับบนย่านความถี่สูงกว่า อย่างไรก็ตาม ไม่ควรตัดสินใจซื้อจากระดับความเร็วไร้สายที่โฆษณาเพียงอย่างเดียว เพราะการดาวน์โหลดหนักพร้อมกันอาจรบกวนการสตรีม ผลทดสอบ USB แตกต่างกัน และต้องตรวจสอบรุ่นย่อยของฮาร์ดแวร์กับคุณสมบัติเฟิร์มแวร์ปัจจุบัน ผู้ที่ต้องการ WAN ระดับ multi-Gigabit ควรเลือกเราเตอร์ที่มีรูปแบบพอร์ตต่างออกไป
Updated 2026-10-05
ราคาและร้านค้า
ยังไม่มีข้อมูลราคา
เงื่อนไขและข้อจำกัด
ความเร็วไร้สายที่ระบุต้องใช้อุปกรณ์ลูกข่ายที่รองรับ
- Capability
- V1 รองรับ Wi-Fi 6 สองย่านความถี่ และรองรับความกว้างช่องสัญญาณ 160MHz บนย่าน 5GHz
- Limitations
- ค่าสูงสุดของ PHY ไม่ใช่ความเร็วรับส่งข้อมูลอินเทอร์เน็ตของอุปกรณ์เครื่องเดียว และไม่ได้รับประกันพื้นที่ครอบคลุมภายในห้อง
- Requirements
- อุปกรณ์ลูกข่ายต้องรองรับคุณสมบัติ Wi-Fi 6 และความกว้างช่องสัญญาณที่ต้องการใช้
การเชื่อมต่อแบบมีสายระดับ Gigabit จำกัดการขยายระบบ
- Capability
- พอร์ต WAN หนึ่งพอร์ตและ LAN สี่พอร์ตเชื่อมต่อด้วยความเร็วลิงก์ระดับ Gigabit
- Limitations
- เอกสารไม่ได้ระบุว่ามีพอร์ต multi-Gigabit และตัวเลขความเร็ว Wi-Fi รวมที่ใช้ในการโฆษณาไม่ได้เพิ่มความเร็ว WAN
- Requirements
- เลือกให้ความเร็วพอร์ตสอดคล้องกับบริการอินเทอร์เน็ตและอุปกรณ์แบบมีสายที่ตั้งใจจะใช้
การใช้งานร่วมกัน
ชุดอุปกรณ์จัดเก็บข้อมูล USB ที่ผ่านการทดสอบ
- Connection
- เชื่อมต่อ SSD ภายนอกกับเราเตอร์เพื่อรับส่งไฟล์ผ่านเครือข่าย
- Functions
- อ่านและเขียนโฟลเดอร์มัลติมีเดียขนาดประมาณ 3.5GB
- Notes
- ใช้งานได้สำเร็จในชุดอุปกรณ์และการตั้งค่าที่ MBReviews ทดสอบ แต่ยังยืนยันความเข้ากันได้กับระบบไฟล์ เครื่องโฮสต์ และเฟิร์มแวร์ปัจจุบันได้ไม่ครบถ้วน
- Protocol
- USB 3.0
- Result
- full
- Source device
- TP-Link Archer AX73
- Target device
- SanDisk Extreme 256GB external SSD
ข้อมูลที่แหล่งอ้างอิงระบุต่างกัน
ปัญหาที่มีรายงานและวิธีแก้
ผลทดสอบอินเทอร์เน็ตบนย่าน 2.4GHz ที่แปรผัน
- Status
- reported
- Symptom
- Highlab พบว่าความเร็วดาวน์โหลดบนย่าน 2.4GHz แปรผันมาก ขณะที่ผลทดสอบบนย่าน 5GHz ค่อนข้างคงที่
การดูแลและการสนับสนุน
การดึงสำเนาหน้าสนับสนุนอย่างเป็นทางการฉบับปัจจุบันและหน้าชุมชนถูกปฏิเสธตามกฎ robots จึงไม่ได้ยืนยันวันสิ้นสุดการสนับสนุน คำรับรองการรับประกัน หรือข้อผูกพันด้านการอัปเดต
เหมาะกับใคร
เลือกตามการเชื่อมต่อและลักษณะงาน
- Check before buying
- ยืนยันรุ่นย่อยของฮาร์ดแวร์และเฟิร์มแวร์ประจำภูมิภาค
- ตรวจสอบอุปกรณ์ที่จะเชื่อมต่อร่วมในระบบ mesh และคุณสมบัติ HomeShield ปัจจุบัน
- พิจารณาว่าการรับส่งไฟล์จำนวนมากจะแย่งใช้งานกับทราฟฟิกที่ไวต่อความหน่วงหรือไม่
- Constraints
- ไม่มีความจำเป็นต้องใช้ WAN ระดับ multi-Gigabit
- Needs
- Wi-Fi ในบ้านประสิทธิภาพดี พร้อมการเชื่อมต่อแบบมีสายทั่วไป
- Reason
- หลักฐานสนับสนุนการใช้งานลักษณะนี้ เมื่อความเข้ากันได้ของอุปกรณ์ลูกข่าย พื้นที่ครอบคลุมภายในห้อง และภาระงานสอดคล้องกับข้อจำกัดที่ระบุไว้
- Tradeoffs
- ทราฟฟิกหนาแน่นที่เกิดพร้อมกันอาจทำให้เกิดความหน่วง แม้อัตราการรับส่งข้อมูลจะดูดีพอใช้งาน
- Assessment
- conditional
หัวข้อที่ยังไม่ได้ค้นคว้า (1)
ยังไม่มีข้อสรุปสำหรับหัวข้อเหล่านี้ ไม่ได้หมายความว่าสินค้าไม่มีข้อจำกัดหรือปัญหา
- ค่าใช้จ่ายระยะยาว
Specifications
Wifi download near
709360000 bit/siperf3 download · 802.11ax, 5GHz · PurePC ปี 2024 ที่ระยะหนึ่งเมตรจากเราเตอร์ ค่าเดิมคือ 88.67 MB/s หน้าทดสอบที่เข้าถึงได้ไม่ได้ระบุอุปกรณ์ลูกข่ายและความกว้างช่องสัญญาณอย่างครบถ้วน
Source [1]Wifi download far
286160000 bit/siperf3 download · 802.11ax, 5GHz · PurePC ปี 2024 ที่ระยะสิบเมตรจากเราเตอร์ ค่าเดิมคือ 35.77 MB/s ผลนี้เป็นผลเฉพาะสภาพแวดล้อมที่ทดสอบ
Source [1]Wan download
947040000 bit/siperf3 WAN download · PurePC ปี 2024 ค่าเดิมคือ 118.38 MB/s ไม่สามารถนำไปสรุปประสิทธิภาพภายใต้โหลดต่อเนื่องหรือ VPN ได้ในทุกกรณี
Source [4]Network activity power
7.9 WPower measurement during increased network activity · PurePC ปี 2024 หน้าที่เข้าถึงได้ไม่ได้ระบุภาระงานที่แน่นอนอย่างครบถ้วน ค่านี้ไม่ได้บ่งชี้การใช้ไฟขณะว่างหรือพลังงานที่ใช้ต่อปี
Source [4]Reviewer consensus
Consensus rows require at least two distinct sources for the topic.
| Topic | Positive | Negative | Mixed | Reading | Evidence |
|---|---|---|---|---|---|
| Limitations | 0 | 2 | 0 | Weak point · 2/2 | [6], [3] |
| Range and coverage | 1 | 1 | 0 | Debated · 1 v 1 | [1], [3] |
| Sustained performance | 1 | 0 | 1 | Mixed · 1/2 | [6], [3] |
Single-source notes
- App & parental controls: Weak point · 1/1 · [2]
- Buyer fit: Agreed · 1/1 · [2]
- Efficiency: Agreed · 1/1 · [4]
- Ethernet wan lan: Agreed · 1/1 · [5]
- Firmware security: Agreed · 1/1 · [5]
- Measured performance: Agreed · 1/1 · [6]
- Mesh and backhaul: Agreed · 1/1 · [5]
- Multi client capacity: Weak point · 1/1 · [6]
- Real world throughput: Agreed · 1/1 · [1]
- Thermals and reliability: Agreed · 1/1 · [2]
- Vpn and advanced routing: Agreed · 1/1 · [5]
- Wireless standards and bands: Agreed · 1/1 · [5]
The review
TP-Link Archer AX73: ความเร็วที่ใช้งานได้ดี พร้อมข้อจำกัดที่ควรตรวจสอบ
เริ่มจากพอร์ตและอุปกรณ์ลูกข่ายของคุณ
เอกสาร V1 ระบุว่าเป็นเราเตอร์ Wi-Fi 6 สองย่านความถี่ มีเสาอากาศหกต้น พอร์ต WAN หนึ่งพอร์ต และ LAN สี่พอร์ต การเชื่อมต่อแบบมีสายแต่ละพอร์ตเป็นระดับ Gigabit ความเร็ววิทยุสูงสุดที่ระบุคือ 4804 Mbps และ 574 Mbps ซึ่งเป็นความเร็วลิงก์ทางกายภาพ ไม่ใช่คำรับรองความเร็วดาวน์โหลดอินเทอร์เน็ต คุณสมบัติอย่าง OFDMA และการทำงานที่ความกว้างช่องสัญญาณ 160 MHz ต้องใช้อุปกรณ์ลูกข่ายที่รองรับ ดังนั้น การตรวจสอบความสามารถของอุปกรณ์ลูกข่ายและคอขวดของการเชื่อมต่อแบบมีสายจึงช่วยตัดสินใจซื้อได้มากกว่าการดูป้าย AX5400 เพียงอย่างเดียว [5]
ความเร็วลดลงตามตำแหน่งทดสอบ
การทดสอบ iperf3 ของ PurePC ในปี 2024 บนย่านความถี่สูงกว่าของ Wi-Fi 6 วัดความเร็วดาวน์โหลดได้ 709.36 Mbps ที่จุดทดสอบใกล้เราเตอร์ และ 286.16 Mbps ที่จุดไกลกว่า ส่วนการทดสอบดาวน์โหลดผ่าน WAN ได้ 947.04 Mbps ผลเหล่านี้แสดงประสิทธิภาพที่ใช้งานได้และผลกระทบของระยะห่าง แต่ไม่สามารถคาดการณ์ผลในผังบ้านของคุณได้ Highlab วัดสัญญาณผ่านผนังด้วยเช่นกัน แต่ทั้งผลสังเกตนั้นและจำนวนเสาอากาศของเราเตอร์ไม่ได้ยืนยันพื้นที่ครอบคลุมที่รับประกันได้ หน้าทดสอบ PurePC ที่ดึงข้อมูลมาได้ยังขาดรายละเอียดบางส่วนเกี่ยวกับอุปกรณ์ลูกข่ายและสภาพแวดล้อม [3], [4], [1]
การแชร์ผ่าน USB มีประโยชน์ แต่ผลขึ้นอยู่กับอุปกรณ์และการตั้งค่า
พอร์ต USB ตามเอกสารรองรับการแชร์อุปกรณ์จัดเก็บข้อมูลภายนอก MBReviews วัดความเร็วอ่านได้ 89.1 MB/s และเขียนได้ 55 MB/s โดยใช้ SanDisk Extreme SSD กับโฟลเดอร์มัลติมีเดีย ส่วนการทดสอบ CIFS ของ PurePC ได้ความเร็วดาวน์โหลด 35.39 MB/s และอัปโหลด 21.18 MB/s หน้าที่เข้าถึงได้ให้รายละเอียดของไดรฟ์ ไฟล์ เครื่องโฮสต์ และเฟิร์มแวร์ไม่เพียงพอที่จะเทียบเงื่อนไขและอธิบายผลต่างนี้ได้ ควรมองการแชร์ข้อมูลเป็นคุณสมบัติที่ต้องลองกับไดรฟ์และลักษณะงานของคุณเอง แทนที่จะถือว่าผลจากรีวิวใดรีวิวหนึ่งเป็นคำรับรองความเร็วสำหรับทุกกรณี [5], [6], [4]
ตรวจสอบรุ่นย่อยของเครื่องจริงก่อนวางแผนขยายระบบ
เอกสารข้อมูลจำเพาะ V1 ที่เก็บไว้ระบุ OneMesh ระบบความปลอดภัยที่รองรับ WPA3 และฟังก์ชันเซิร์ฟเวอร์ OpenVPN/PPTP แต่ไม่ได้ยืนยันคุณสมบัติ EasyMesh หรือแบ็กฮอล์แบบมีสายล่าสุดของเครื่องที่ผู้ขายจะจัดส่ง ประสบการณ์ใช้ซอฟต์แวร์ในอดีตของ Blacktubi ยังแยกคุณสมบัติ HomeShield พื้นฐานออกจากการป้องกันขั้นสูงและรายงานแบบเสียเงิน ก่อนซื้อเพื่อใช้คุณสมบัติ mesh หรือการควบคุมโดยผู้ปกครองแบบใดแบบหนึ่ง ควรตรวจสอบฉลากรุ่นฮาร์ดแวร์ เฟิร์มแวร์ประจำภูมิภาค และเงื่อนไขแพ็กเกจปัจจุบัน หลักฐานนี้ไม่ได้ยืนยันทั้งความเร็วรับส่งข้อมูล VPN และระยะเวลาสนับสนุนในอนาคต [5], [2]
เมื่อมีการใช้งานหนาแน่น การเชื่อมต่ออาจยังรู้สึกช้า
การทดสอบโหลดหนักด้วยอุปกรณ์ลูกข่ายหลายแบบของ MBReviews พบว่าเครือข่ายยังทำงานได้ระหว่างดาวน์โหลดพร้อมกัน แต่เมื่อเพิ่มการดาวน์โหลดและสตรีมที่แย่งใช้งานกันในชุดทดสอบที่หนักขึ้น ก็เกิดความหน่วงจนรบกวนการใช้งาน การรับโหลดไหวจึงต่างจากการเล่นวิดีโอได้ราบรื่น Highlab รายงานผลวัดบนย่านความถี่สูงกว่าที่ค่อนข้างคงที่ และการใช้งานทั่วไปกับอุปกรณ์ห้าเครื่องที่ไม่มีปัญหา ขณะที่ผลทดสอบอินเทอร์เน็ตบนย่านความถี่ต่ำกว่าแปรผันมาก ข้อสังเกตเหล่านี้ไม่ขัดกัน เพราะการใช้งานในบ้านตามปกติกับการจงใจสร้างทราฟฟิกหนักพร้อมกันเป็นภาระคนละแบบ บ้านที่รับส่งไฟล์จำนวนมากบ่อยครั้งควรให้น้ำหนักกับการตอบสนอง ไม่ใช่ดูเพียงความเร็วสูงสุด [6], [3]
การใช้ไฟ การระบายความร้อน และข้อแลกเปลี่ยนในการตัดสินใจ
PurePC วัดการใช้ไฟได้ 7.9 W ในการทดสอบที่ระบุว่ามีกิจกรรมเครือข่ายเพิ่มขึ้น ค่านี้เป็นผลวัดภายใต้เงื่อนไขเฉพาะ ไม่ใช่ค่าประมาณพลังงานที่ใช้ต่อปี Blacktubi บรรยายว่าเครื่องเย็นและทำงานเสถียรระหว่างทดสอบโหลดหนักเป็นเวลานาน แต่ไม่ได้วัดอุณหภูมิหรือระบุระยะเวลา ทั้งสองผลเป็นข้อสังเกตที่น่าพอใจ แต่ไม่ใช่การรับประกันความน่าเชื่อถือในระยะยาว สิ่งที่ควรใช้ตัดสินใจจริงคือพอร์ต Gigabit ที่ระบุไว้ ข้อกำหนดของอุปกรณ์ลูกข่ายไร้สาย และพฤติกรรมการแชร์ข้อมูลเหมาะกับบ้านของคุณหรือไม่ หากจะอัปเกรดอินเทอร์เน็ตเป็น multi-Gigabit หรือรับส่งข้อมูลหนักพร้อมกันหลายงาน ควรพิจารณาเป็นพิเศษ [5], [6], [2], [4]
Buyer questions
ก่อนซื้อ
AX5400 หมายความว่าอุปกรณ์หนึ่งเครื่องจะได้ความเร็วอินเทอร์เน็ตตามตัวเลขนั้นหรือไม่?
ไม่ใช่ ตัวเลขความเร็ววิทยุของ V1 เป็นค่าสูงสุดของ PHY จากความสามารถรวมของเราเตอร์ การรับส่งข้อมูลจริงขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ลูกข่ายและเงื่อนไขการใช้งาน ส่วนลิงก์ WAN ตามเอกสารอยู่ที่ 1 Gbit/s ชื่อระดับความเร็วนี้จึงไม่ได้รับประกันความเร็วอินเทอร์เน็ต [5]
สัญญาณจะครอบคลุมทุกห้องในบ้านหรือไม่?
ผลทดสอบยังยืนยันเรื่องนี้ไม่ได้ PurePC พบว่าความเร็วลดลงมากระหว่างจุดใกล้กับจุดไกลกว่า และผลวัดผ่านผนังของ Highlab ก็เป็นผลเฉพาะชุดทดสอบของตน ควรตรวจสอบผังบ้านและตำแหน่งที่จะวางเราเตอร์ แทนการถือว่าผลรีวิวเป็นการรับประกันพื้นที่ครอบคลุม [1], [3]
รวมคุณสมบัติความปลอดภัยและการควบคุมโดยผู้ปกครองทั้งหมดไว้แล้วหรือไม่?
ไม่ควรสันนิษฐานว่ารวมทั้งหมด รีวิว HomeShield ในอดีตของ Blacktubi ระบุว่าการป้องกันขั้นสูงและรายงานโดยละเอียดอยู่ในแพ็กเกจแบบเสียเงิน ส่วนการรองรับ WPA3 มีเอกสารระบุแยกต่างหากและต้องใช้อุปกรณ์ลูกข่ายที่รองรับ ควรตรวจสอบคุณสมบัติของแพ็กเกจปัจจุบันในภูมิภาคของคุณก่อนพึ่งพาฟังก์ชันควบคุมใดเป็นพิเศษ [2], [5]
ความเข้ากันได้
ใช้รีวิวเก่าสรุปคุณสมบัติ mesh ปัจจุบันได้หรือไม่?
ไม่ได้ เอกสาร V1 อย่างเป็นทางการที่เก็บไว้ยืนยัน OneMesh แต่สำเนาแหล่งข้อมูลที่ผ่านการยอมรับยังไม่ได้ยืนยันรายละเอียด EasyMesh และแบ็กฮอล์ปัจจุบัน ควรตรวจสอบรุ่นฮาร์ดแวร์และเฟิร์มแวร์ที่ตรงกับภูมิภาคก่อนเลือกอุปกรณ์ที่จะใช้ร่วมกัน [5]
การใช้งานประจำวัน
ใช้ไดรฟ์ USB ภายนอกเพื่อแชร์ไฟล์ได้หรือไม่?
ได้ เอกสาร V1 ระบุว่ารองรับการแชร์อุปกรณ์จัดเก็บข้อมูล และ MBReviews ทดสอบกับ SanDisk Extreme SSD ได้สำเร็จ แต่อัตราการรับส่งข้อมูลต่างจากผล CIFS ของ PurePC มาก จึงควรตรวจสอบไดรฟ์ ระบบไฟล์ และลักษณะงานของคุณเอง แทนการถือว่าผลทดสอบชุดเดียวใช้ได้กับทุกชุดอุปกรณ์ [5], [6], [4]
ข้อจำกัด
เหมาะกับการดาวน์โหลดและสตรีมหลายรายการพร้อมกันหรือไม่?
ขึ้นอยู่กับเงื่อนไข MBReviews พบว่าเครือข่ายยังทำงานได้ภายใต้โหลดหนัก แต่การสตรีมมีความหน่วงจนรบกวนการใช้งานเมื่อทราฟฟิกหนักแย่งใช้เครือข่าย ส่วนการใช้งานในบ้านตามปกติให้ผลดีกว่าในรีวิวของ Highlab ความเร็วรับส่งข้อมูลสูงสุดเพียงอย่างเดียวจึงตอบไม่ได้ว่าจะเหมาะกับภาระงานนี้หรือไม่ [6], [3]
รูปสินค้า


ข้อมูลและสเปก
เอกสารสเปกจากผู้ผลิต
| สเปก | ค่า | แหล่งข้อมูล |
|---|---|---|
| จำนวนเสาอากาศ | 6 EU/US V1 | [5] |
| จำนวนย่านความถี่ | 2 EU/US V1, 2.4 GHz and 5 GHz | [5] |
| ความเข้ากันได้ | OFDMA, HT160, 1024-QAM, Target Wake Time and WPA3 require client support; PHY rates and coverage are not guaranteed throughput EU/US V1 | [5] |
| จำนวนพอร์ต LAN | 5 EU/US V1, one WAN plus four LAN | [5] |
| ความเร็วอีเทอร์เน็ต | 1 Gbit/s EU/US V1, per LAN port | [5] |
| ความถี่ | 5 GHz EU/US V1, higher-frequency band | [5] |
| ความเร็วลิงก์สูงสุด | 4804 Mbps EU/US V1, 5 GHz PHY maximum; 574 Mbps EU/US V1, 2.4 GHz PHY maximum | [5] |
| รองรับเมช | OneMesh in the 2020 V1 datasheet; current EasyMesh/backhaul support is not established by retained snapshots EU/US V1, historical documentation | [5] |
| ตัวเลือก | 160 MHz channel bandwidth on the 5 GHz radio (HT160), subject to compatible clients EU/US V1 | [5] |
| พอร์ต | One USB 3.0 port for external-storage sharing; V1 EU/US V1 | [5] |
| หน่วยประมวลผล | 1.5 GHz triple-core CPU, documented for V1 only EU/US V1 | [5] |
| โปรโตคอลความปลอดภัย | WPA/WPA2-Personal, WPA2/WPA3-Personal, WPA/WPA2-Enterprise; WPA3 requires compatible clients EU/US V1 | [5] |
| ซอฟต์แวร์ | OpenVPN and PPTP VPN server in V1 documentation; no VPN throughput established EU/US V1, documented feature set | [5] |
| ความเร็วพอร์ต WAN | 1 Gbit/s EU/US V1 | [5] |
| มาตรฐาน Wi-Fi | Wi-Fi 6 (802.11ax), backward-compatible with 802.11a/b/g/n/ac; V1 EU/US V1 | [5] |
วัดจากห้องแล็บ
| สเปก | ค่า | แหล่งข้อมูล |
|---|---|---|
| อัตราส่งข้อมูล | 286160000 bit/s PurePC 2024, 5GHz 802.11ax iperf3 download at 10m, 35.77 MB/s; 709360000 bit/s PurePC 2024, 5GHz 802.11ax iperf3 download at 1m, 88.67 MB/s; 947040000 bit/s PurePC 2024 WAN iperf3 download, 118.38 MB/s | [4], [1] |
| กำลังไฟ | 7.9 W PurePC 2024 increased-network-activity test; exact load unspecified | [4] |
ข้อมูลอื่น ๆ
| สเปก | ค่า | แหล่งข้อมูล |
|---|---|---|
| เหมาะกับใคร | Blacktubi ชื่นชอบ AX73 ด้านประสิทธิภาพ 5GHz ที่ดีเมื่อใช้อุปกรณ์ลูกข่ายที่รองรับ 160MHz แต่ข้อสังเกตนี้ไม่ได้ยืนยันผลการใช้งานครอบคลุมทั้งบ้านสำหรับทุกผังบ้าน Malaysia review, 2021 | [2] |
| ข้อจำกัด | MBReviews ชี้ว่าไม่มีพอร์ต multi-Gigabit โดย WAN ตามเอกสารไม่สามารถใช้ความเร็วบริการอินเทอร์เน็ตที่สูงกว่า 1 Gbit/s ได้โดยตรง Reviewed AX73 and V1 port specification; MBReviews พบความหน่วงในการสตรีมจนรบกวนการใช้งาน เมื่อการดาวน์โหลด การสตรีม 4K และการท่องเว็บอย่างหนักเกิดขึ้นพร้อมกันและแย่งใช้เครือข่าย อัตราการรับส่งข้อมูลรวมที่สูงไม่ได้รับประกันว่าการสตรีมบนอุปกรณ์ลูกข่ายหลายเครื่องจะราบรื่น 2024 5GHz/80MHz mixed-client stress conditions | [6] |
บทวิเคราะห์ KnowSpec
ตัวเลือกสำหรับเครือข่ายในบ้านระดับ Gigabit ที่ต้องพิจารณาเงื่อนไข
Archer AX73 เหมาะกับบ้านที่ต้องการ Wi-Fi 6 ประสิทธิภาพดีและการเชื่อมต่อแบบมีสายระดับ Gigabit ทั่วไป โดยเฉพาะเมื่อใช้อุปกรณ์ลูกข่ายที่รองรับบนย่านความถี่สูงกว่า อย่างไรก็ตาม ไม่ควรตัดสินใจซื้อจากระดับความเร็วไร้สายที่โฆษณาเพียงอย่างเดียว เพราะการดาวน์โหลดหนักพร้อมกันอาจรบกวนการสตรีม ผลทดสอบ USB แตกต่างกัน และต้องตรวจสอบรุ่นย่อยของฮาร์ดแวร์กับคุณสมบัติเฟิร์มแวร์ปัจจุบัน ผู้ที่ต้องการ WAN ระดับ multi-Gigabit ควรเลือกเราเตอร์ที่มีรูปแบบพอร์ตต่างออกไป
Method: Compare what each experiment measures without averaging incompatible setups or extrapolating a device-count guarantee.อัตราการรับส่งข้อมูลกับการตอบสนองตอบคำถามคนละด้าน
หลักฐานสนับสนุนว่าความเร็วสำหรับอุปกรณ์ลูกข่ายเครื่องเดียวใช้งานได้ดี แต่ไม่ได้บ่งชี้ว่าจะรองรับบ้านที่ใช้งานหนักได้อย่างไร้ขีดจำกัด PurePC วัดอัตราการรับส่งข้อมูล ส่วน MBReviews เน้นทดสอบความหน่วงเมื่อมีทราฟฟิกแย่งใช้งาน การใช้งานในบ้านตามปกติของ Highlab ราบรื่นกว่าที่ผลทดสอบความเร็วบนย่านต่ำซึ่งแปรผันอาจทำให้เข้าใจ ควรเลือกพิจารณาการทดสอบที่ตรงกับลักษณะงานของคุณ และพิจารณาเงื่อนไขของแต่ละรีวิวควบคู่กับผลเสมอ
Method: Synthesis of official V1 specifications and attributed independent tests; no prediction of performance in an unseen home.ข้อมูลที่ยังขาด
เราแสดงข้อมูลที่หาไม่พบแทนการคาดเดา
- Softwarerights restricted
- Coverage Areanot found
- Generationnot found
Sources and method
- Test routera TP-Link Archer AX73 – Pomiary Wi-Fi 5 GHz 802.11axPurePC · retrieved 2026-10-04รีวิวจากห้องแล็บ
- TP-Link Archer AX73 Review: Strong signal and solid performanceBlacktubi · retrieved 2026-10-04รีวิวจากห้องแล็บ
- Recenzja TP-Link Archer AX73 (AX5400)Highlab · retrieved 2026-10-04รีวิวจากห้องแล็บ
- Test routera TP-Link Archer AX73 – Pomiary USB / WAN / Pobór mocyPurePC · retrieved 2026-10-04รีวิวจากห้องแล็บ
- Archer AX73 EU and US 1.0 DatasheetTP-Link · retrieved 2026-10-04เอกสารสเปกPDF
- TP-Link Archer AX73 AX5400 WiFi 6 Router Review – With multi-client stress testsMBReviews · retrieved 2026-10-04รีวิวจากห้องแล็บ






